
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

OFISI YA RAIS 
TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA 

HALMASHAURI YA WILAYA LIWALE 
 

SHULE YA SEKONDARI HANGAI, 

S.L.P 197, 

LIWALE. 

LINDI. 

JINA LA MWANAFUNZI ………………………………………………………… 

SHULE YA MSINGI ………………………………………………………………………… 

YAH: KUCHAGULIWA KUJIUNGA KIDATO CHA KWANZA SHULE YA 

SEKONDARI HANGAI 2021 

(JOINING INSTRUCTIONS) 
Nafurahi kukujulisha kuwa umechaguliwa kujiunga kidato cha kwanza katika shule 

ya sekondari- Hangai Liwale. Fahamu ya kuwa umepata bahati ya pekee ya kuendelea na 

masomo ya sekondari wakati wenzako wengi wameikosa, hivyo yakubidi uitumie vema 

nafasi hii kwa manufaa yako, Familia yako, jamii yako na Taifa kwa ujumla. Weka juhudi 

kubwa katika tabia njema na masomo yako. 

Unatakiwa kuripoti shuleni tarehe 11/01/2021 bila kukosa.  

Shule ipo Kijiji cha NGUNJA kata ya Ngongowele umbali upatao kilomita 48 kutoka 

Liwale mjini, barabara ya kwenda Lilombe. Shule hii ni ya kutwa hivyo kama mzazi 

unatakiwa kumpangishia mwanao chumba hapa NGUNJA na kumpa mahitaji yote ya 

muhimu ili aweze kuhudhuria shuleni kikamilifu, Hii ni kwa wazazi wa watoto wanaotokea 

vijiji vya jirani yaani LILOMBE, LILOMBE B,NGONGOWELE NA MIKUYU. Pamoja 

na maelezo haya katika fomu hii naambatanisha viambatanisho vifuatavyo; 

(i) Nakala yenye mahitaji ya shule kiambatisho A. 

(ii) Nakala yenye hati ya tabibu au daktari kuhusu afya yako (medical examination form) 

(kiambatisho B). 

(iii) Nakala yenye sheria za shule (kiambatisho C) 

(iv) Nakala yenye maelezo binafisi ya kutoshiriki katika mgomo,fujo na makosa ya jinai 

(kiambatisho D) 

(v) Nakala yenye maelezo ya mzazi/mlezi ya kukiri kukubaliana na sheria,kanuni na 

maelezo mengine ya shule (kiambatisho E) 

NB:Unapofika shule uje na fomu hii pamoja viambatisho B,D na E vikiwa vimejazwa 

kwa ukamilifu. 

Kwa mawasiliano na mkuu wa shule piga: 0620598656 

 

KARIBU SANA SHULE YA SEKONDARI HANGAI 
…………………………………. 

PROSPER K. TAMASHA 

MKUU WA SHULE 

SHULE YA SEKONDARI HANGAI 

 



 

 

KIAMBATISHO-A 
 

MAHITAJI YA SHULE 

A. SARE YA SHULE 

(i) WAVULANA. 

1. Suruari ndefu 2 za kushona rangi ya kaki (urefu wa heshima na isabane) 

2. Mashati meupe 2 mikono mifupi.(Tomato) 

3. Viatu vyeusi vyenye kamba na soksi nyeupe jozi 2 

4. Mkanda mweusi wa ngozi (Usiwe wa utambi) 

5. Vesti cheupe kwa ajili ya kuvaa ndani ya shati ya shule 

6. Suruali rangi ya bluu bahari kwa ajili ya kushindia 

(ii) WASICHANA 

1. Sketi 2 ndefu zinazovuka magoti rangi ya kijani na zifunike ugoko wote(mshono 

linda box) 

2. Viatu vyeusi vyenye kamba na soksi nyeupe jozi 2 (Asije na bajaji) 

3. Mashati 2 meupe mikono mifupi (tomato) 

4. Kitop cheupe kwa ajili ya kuvaa ndani ya shati ya shule 

5. Juba jeupe kwa waislamu 

B. VIFAA VYA MASOMO 

1. Mdaftari makubwa 11 (counter book) 

2. Kalamu za kutosha 

3. Rula ya sentimita 30 

4. Kibwete (Mkebe) 

5. Kamusi ya Kiswahili na Kiingeleza(lazima kila mmoja awe nayo) 

6. Mkoba wa kuchukulia vifaa vya darasani(begi) 

7. Saa ya mkononi inayofanya kazi 

8. Leso 

C. NGUO ZA MICHEZO 

WAVULANA 

1. Bukta na fulana rangi ya bluu 

2. Viatu na soksi ndefu za michezo 

WASICHANA 

1. Traki na fulana rangi ya blue 

2. Raba za michezo na soksi 

D. VIFAA VYA USAFI 

1. Aje na mfagio (chelewa) 

2. Aje na jembe lenye mpini(ngwamba) na panga, vyote viwe vipya 

E. VIFAA VINGINE 

1. Aje na karatasi nyeupe(Rim paper aina ya A4) kwa ajili ya mitihani mbalimbali. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



KIAMBATISHO-B 

 

LIWALE DISTRICT COUNCIL 

From, 

The headmaster, 

Hangai secondary school 

P.O. Box 197, 

Liwale 

Date ……………………… 

To: 

The medical officer, 

Liwale District Hospital/Ngunja/Lilombe/Ngongowele Dispensary 

P.O.BOX ….. 

LIWALE . 

 

REF:……………………………………………………………………(NAME IN FULL). 

 

Please examine the named person and certify his/her physical and mental fitness for being a 

student. Attention should be paid to the following categories: 

a. Eye (sight)……………………………………………………………………… 

b. Hearing…………………………………………………………………………. 

c. Limbs……………………………………………………………………………. 

d. Speech……………………………………………………………………………. 

e. Leprosy……………………………………………………………………………. 

f. Epilepsy…………………………………………………………………………… 

g. Neurosis…………………………………………………………………………… 

h. Pregnancy…………………………………………………………………………. 

i. Sexual transmitted diseases ……………………………………………………… 

j. Other serious diseases …………………………………………………………… 

Yours faithfully, 

 

…………………....................... 

PROSPER K. TAMASHA 

HEADMASTER 

HANGAI SECONDARY SCHOOL 

 

MEDICAL CERTIFICATE (To be completed by a Government medical officer of 

authorized medical personnel) 

I have examined the named person and here by certify that findings above are correct and that 

the person is fit/unfit to undergo secondary school studies. 

 

 

……………………………………….                                           ………………………… 

SIGNATURE & OFFICIAL STAMP                                                               DATE                                                                           

 

 

 



KIAMBATISHO-C 

SHERIA ZA SHULE 

Kila mwanafunzi ni lazima; 

1) Aheshimu wakubwa na wenzake 

2) Akimbie mara baada ya kuitwa na mzazi au mlezi shuleni. 

3) Atii kengere na kufuata ratiba vizuri 

4) Avae sare na mavazi mengine kwa heshima 

5) Aombe ruhusa kabla ya kuondoka shuleni kama ana dharura au sababu nje ya  

maeneo ya shule 

6) Aonane na kuongea  na wageni  baada ya kupata ruhusa ya mwalimu wa zamu au 

mlezi husika. 

7) Awepo darasani wakati wote wa vipindi na ashiriki  kazi zote za usafi au za mikono. 

8) Awe mtii kwa uongozi wa serikali ya shule na serikali ya wanafnzi (viranja wa 

shule). 

9) Aongee lugha ya kiingereza wakati wote wa masomo (akiwa ndani ya eneo la shule). 

10) Awe mlinzi na mtunzaji wa mali za umma. 

11) Asimame na kuamkia wakati wazazi/walezi/walimu na wafanyakazi wanaopita 

karibu naye. 

12) Asikose vipindi zaidi ya 45 mfurulizo 

13) Kukiuka sheria, kanuni au utaratibu zilizotajwa hapo juu zitampelekea mkiukaji 

kuadhibiwa adhabu za kawaida bila kufukuzwa shule. 

NB: Mwanafunzi akiharibu au kupoteza mali yoyote ya shule kama viti,meza,vifaa vya 

maabara na miundo mbinu mingine mwanafunzi huyo na mzazi wake watawajibika 

kulipa. 

 

MAKOSA YA KUFUKUZWA SHULE BILA MJADALA; 

1. Wizi 

2. Uasherati,Ubakaji, Ushoga na Kufumaniwa ugoni 

3. Ulevi na matumizi ya madawa ya kulevya kama vile uvutaji bangi, cocaine, Kubeli 

nk. 

4. Uvutaji bangi na makosa ya jinai (kuuwa, kubaka n.k) 

5. Kupigana na kupiga 

6. Kuoa na kuolewa 

7. Kudharau bendera ya taifa au kutembea wakati wimbo wa Taifa unaimbwa. 

8. Kuwa mtoro zaidi ya siku 90 bila sababu au taarifa yeyote. 

9. Kugoma au kukataa adhabu makusudi 

10. Kupata, kutia na kutoa mimba. 

11. Kushiriki kwenye kumbi/maeneo ya starehe kama vilabu vya pombe, mziki, bar, 

disko, ngoma za asili n.k 

12. Kugomea, kushiriki na kuchochea mgomo na vurugu 

Hatua  zitachukuliwa ukifanya ndani ya eneo la shule au nje ya eneo la shule. 

 

 

 



 

KIAMBATISHO-D 

MWANAFUNZI 

MKATABA WA KUTOSHIRIKI MIGOMO, FUJO NA MAKOSA YA JINAI.  

 

Mimi ………………………………………………………………………………. 

Wa kidato cha kwanza 2020 katika shule ya sekondari Hangai nimesoma na kuelewa 

sheria na taratibu za shule yangu, hivyo ninaahidi kuwa nitafuata sheria,kanuni na 

taratibu zote zilizopo katika KIAMBATISHO C( Sheria za shule) na ninatambua kuwa 

iwapo nitakiuka taratibu yeyote ile itanipelekea kupata adhabu, kusimamiswa masomo 

au kufukuzwa shule. 

 Nakiri kuwa iwapo`nitakiuka taratibu na sheria zilizoelezwa  kwenye fomu ya sheria 

nichukuliwe hatua stahiki. 

 

SAINI YA MWANAFUNZI ………………………………………………. 

JINA LA MWANAFUNZI …………………………………………………... 

TAREHE ………………………………………. 

 

 

 

 

KIAMBATISHO -E 

MZAZI 

MAELEZO YA KUKUBALIANA NA SHERIA, KANUNI NA MAELEKEZO 

YATAKAYOTOLEWA NA SHULE. 

 

Mimi ……………………………………………………………………….mzazi/mlezi 

wa …………………………………………………………………………. 

wa kijiji cha………………………………………………………………….. 

Ninakili na ninakubaliana na sheria, kanuni zilizoelezwa katika KIAMBATISHO C 

inayoonyesha sheria, kanuni na taratibu zote za shule na pia nitafuata maelekezo 

mengine yatakayotolewa na shule pamoja na kuyatekeleza kama yatakavyoagizwa na 

uongozi wa shule. 

Hivyo iwapo mtoto wangu ………………………………………akikiuka taratibu na 

kanuni za shule achukuliwe hatua za kinidhamu kama zilivyoelezwa kwenye fomu ya 

sheria za shule. 

 

Jina la Mzazi/Mlezi…………………………………………..... 

Mzazi/Mlezi  wa………………………………………………… 

Saini ya Mzazi/Mlezi …………………………………….. 

Tarehe  ………………………………….. 

 


