

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

OFISI YA RAIS-TAMISEMI

HALMASHAURI YA WILAYA YA LIWALE

SHULE YA SEKONDARI MAKATA,

S.L.P 180,

LIWALE.

10/12/2020.

SIMU: 0785305997 & 0713359082

JINA LA MWANAFUNZI _____

S.L.P _____

LIWALE.

YAH: MAELEKEZO YA KUJIUNGA NA KIDATO CHA KWANZA-2021

(JOINING INSTRUCTIONS)

UTANGULIZI

Nafurahi kukutaaarifu kuwa umechaguliwa kujiunga na kidato cha kwanza mwaka 2021 katika shule ya sekondari Makata iliyopo Tarafa ya Makata, Kata ya Makata, Kijiji cha Mkundi.

Kwa kuchaguliwa kwako kujiunga na masomo ya sekondari katika shule hii, amepata fursa ya pekee ambayo wengi wameikosa. Hivyo ninakupongeza na kukujulisha kwamba shule itafunguliwa rasmi tarehe 11/01/2021. Hivyo unatakiwa kuwepo siku hiyo ya ufunguzi wa shule bila kukosa kwani siku hiyo masomo yataanza rasmi.

Mzazi wa mwanafunzi anatakiwa kusoma maelekezo ya fomu hii na kujaza sehemu zinazotakiwa kwa umakini, ili kuepuka usumbufu.

BEST JOHN MALIMA

MKUU WA SHULE

SHULE YA SEKONDARI MAKATA

KIAMBATANISHO A:

1. SARE ZA SHULE

A. WASICHANA

- i. Sketi mbili (2), kitambaa rangi ya **maroon (damu ya mzee)** Sketi iwe ndefu, mshono uwe wa marinda
- ii. Mashati mawili (2) meupe; Mikono mifupi, kitambaa cha tetron.
- iii. Viatu vyeusi vya ngozi; viwe vya kutumbukiza vyenye kamba (gidamu). Visiwe vya kupanda, ghorofa au kisigino kirefu.
- iv. Soksi nyeupe jozi mbili (2).
- v. Sweta rangi ya maroon (damu yam zee)
- vi. T-shirt na track kwa ajili ya michezo
- vii. Hijabu inaruhusiwa ila sio lazima. Kwa yule atakaye vaa hijabu, iwe nyeupe ambayo itavaliwa na sare ya shule. Mitandio hairuhusiwi. Kwa mwenye kuvaa hijabu, avae na nusu kanzu yenye mikono mirefu.

B. WAVULANA

- i. Suruali mbili (2) kitambaa rangi ya **maroon (damu ya mzee)**; Upana wa suruali chini usipungue inchi 16, suruali iwe na urefu wa kufunika kiatu kwa sentimeta mbili (2).
- ii. Mashati mawili (2) meupe; Mikono mifupi, kitambaa cha tetron.
- iii. Viatu vyeusi vya ngozi; viwe vya kutumbukiza vyenye kamba (gidamu). Visiwe vya kupanda, ghorofa au kisigino kirefu.
- iv. Soksi nyeupe jozi mbili (2).
- v. Tai rangi ya **maroon (damu ya mzee)** sawa na kitambaa cha suruali.
- vi. Mkanda mweusi wa ngozi usio na picha, urembo wala maandishi. Utambi hauruhusiwi.
- vii. Sweta rangi ya maroon (damu ya mzee)
- viii. T-shirt na track kwa ajili ya michezo

MUHIMU: Uvaaji wa sare wa mlegezo maarufu kata K, kutochomekea shati, kutofunga mkanda kwa wavulana, kuvaa sketi fupi, kuvaa viatu bila soksi na kutovaa tai haviruhusiwi na ni makosa.

2. VIFAA VYA KUJIFUNZIA DARASANI

- i. Madaftari makubwa (Counter books) yasiyopungua kumi (10) yenye ukubwa wa kuanzia 2 quire na counter book moja la kuanzia 3 quire kwa ajili ya somo la Hisabati (Basic Mathematics).
- ii. Kalamu (Peni) wino wa bluu/nyeusi, kalamu za risasi (penseli) na rula moja.
- iii. Mkebe wa vifaa vya Hisabati (Mathematical Set)
- iv. Ream moja ya karatasi A4 kwa ajili ya mitihani ya Wiki, Mwezi, Ujirani mwema na Mhula.
- v. Kamusi ya Kiingereza (dictionary) na kamusi ya Kiswahili.

3. VIFAA VYA USAFI NA UTUNZAJI WA MAZINGIRA

i. mfagio mmoja wa chelewa.

4. MAHITAJI YA MICHEZO

mwanafunzi lazima ashiriki katika michezo kwa afya yake ili afanye vizuri katika taaluma, hivyo mwanafunzi anatakiwa awe na vifaa binafsi vya michezo kwa muongozo ufuatao:-

- i. Viatu aina ya raba kwa wote
- ii. Bukta au track na t-shirt kwa wavulana
- iii. Track na t-shirt kwa wasichana.

FOMU NAMBA 02

A. MAKOSA YATAKAYOSABABISHA MWANAFUNZI KUFUKUZWA SHULE

1. Wizi
2. Uasherati, Ubakaji, Ushoga, Ulawiti na Usagaji.
3. Ulevi na matumizi ya madawa ya kulevya, kujihusisha na biashara ya madawa yoyote ya kulevya.
4. Makosa ya jinai.
5. Kupigana mwanafunzi kwa mwanafunzi, kumpiga mwanafunzi au mwalimu au na mtu yeyote yule.
6. Kuharibu mali ya umma na ya watu wengine kwa makusudi.
7. Kudharau Bendera ya Taifa, Picha ya viongozi wa Taifa, Nembo ya Taifa, Wimbo wa Taifa na Fedha ya Taifa.
8. Kuoia au kuolewa.
9. Kupata mimba au kusababisha mimba ndani na nje ya shule.
10. Kutoa au kushawishi kutoa mimba.
11. Kugoma au kuhamasisha mgomo, kuchochea na kuongoza au kuvuruga amani na usalama wa watu shuleni.
12. Kukataa adhabu halali.
13. Kujiachisha shule mwenyewe.
14. Kumiliki, kukutwa au kutumia simu ya mkononi katika mazingira ya shule.
15. Kukaia porini wakati wa masomo.
16. Kutohudhuria masomo kwa zaidi ya siku 90 bila taarifa/utoro
17. Kutoa lugha chafu kwa wanafunzi wenzake, walimu/walezi na jamii kwa ujumla.
18. Kutembelea majumba ya starehe na nyumba za kulala wageni.
19. Kufanya jaribio lolote la kujiua, au kutishia kujiua kama kunywa sumu n.k.
20. Pamoja na makosa mengine yanayofanana na hayo.

B. KANUNI ZA SHULE

a. NIDHAMU NA HESHIMA

Kila mwanafunzi anatakiwa kuzingatia yafuatayo:

- 1.Kusimama na kumsalimu mwalimu au mtu yeyote aliyewazidi umri anapopita au anapoingia darasani.
- 2.Kutotumia lugha mbaya, wakati wowote kati yao wenyewe, kwa walimu na kwa watu wengine.
- 3.Kuwaheshimu wafanyakazi wote walioko shuleni kama walezi wake.
- 4.Kushirikiana na kusaidiana na wanafunzi wenzake katika kazi.
- 5.Kuthamini na kuheshimu kazi za aina zote.
- 6.Kuwa na kucha fupi zisizopakwa rangi na nywele fupi pia ziwekwe katika hali ya usafi kila wakati, kuvaa mavazi ya heshima.
- 7.Kuitika mara moja na kukimbilia aliko Mkuu anayekuita.
- 8.Kuheshimu bendera ya Taifa, picha za viongozi wa serikali, nembo ya Taifa “coat of Arms”, wimbo wa Taifa na fedha za Taifa.
- 9.Kuheshimu ukumbi wa mikutano, mahali pa kulia chakula, ofisi za shule, mali ya binafsi na mali ya umma.
10. Kusimama katika mstari wakati wa kupokea huduma.
11. Kuwa mfano mzuri wa heshima na tabia njema mahali popote ulipo.
12. Kunyosha mkono juu na asimame anapouliza na kujibu maswali.
13. Kukaa kimya wakati wote anapokuwa darasani, asitoke bila ruhusa ya mwalimu au kiongozi aliyeko.
14. Kuheshimu na kukubali tofauti za kisiasa, kidini na kiutamaduni zilizopo katika jamii.
15. Ni marufuku kwa mwanafunzi kuleta vifaa vifuatavyo shuleni SIMU au KIFAA CHOCHOTE CHA SIMU, Camera, VYAKULA vya aina yoyote.

b. MAHUDHURIO

Kila mwanafunzi anatakiwa:

- 1.Kuhudhuria shule muda wote wa masomo.
- 2.Kuhudhuria vipindi vyote vya masomo ndani na nje ya darasa.
- 3.Kuhudhuria katika kazi zote za mikono.
- 4.Kuhudhuria mikutano ya shule kama baraza la shule, ukaguzi wa usafi, kupandisha bendera ya Taifa, mikutano ya madarasa.

c. MAENDELEO YA MWANAFUZI KITAALUMA NA TABIA

Shule humkabidhi mzazi au mlezi taarifa za maendeleo ya mwanafunzi kitabia na kitaaluma kila muhula, tafadhali mzazi au mlezi hakikisha unaipata na kumshauri mwanao kuhusu maendeleo yake na inapobidi mzazi fanya mawasiliano na uongozi wa shule.

d. KUWAHI SHULENI

Kila mwanafunzi anatakiwa:

1. Kuthamini muda kadri inavyotakiwa.
2. Kuwahi kufika shule na kuhesabu namba kila siku za masomo.
3. Kuwahi katika shughuli zote za shule kama zilivyopangwa katika ratiba ya kila siku.
4. Kufungua shule kwa tarehe zilizopangwa kufuatana na muhula wa mwaka wa masomo.

e. SARE YA SHULE

Kila mwanafunzi anatakiwa kuwa katika sare ya shule wakati wote wa:

1. Masomo darasani
2. Kutoka nje ya shule Kwa shughuli za kishule.
3. Baraza la shule.
4. Kazi za mikono (T-shirt za shule).
5. Michezo (sare za michezo).

f. MAENEO NA MIPAKA YA SHULE

Kila mwanafunzi azingatie mipaka ya shule Kama ifuatavyo:

1. Ni kosa kwa mwanafunzi kutoka nje ya mipaka ya shule bila kibali cha mwalimu wa zamu.
2. Kutotembelea sehemu zifuatazo isipokuwa kwa kibali maalum:
 - i. Ofisi ya walimu (staffroom).
 - ii. Ofisi za shule.
 - iii. Maabara.
 - iv. Jikoni.
 - v. Nyumba za walimu

g. UGONJWA

1. Tafadhali mzazi au mlezi unatakiwa kufanya uchunguzi wa kina wa Afya ya mwanao kabla hajaripoti shuleni na wakati wa likizo ili kuepuka usumbufu wakati wa masomo.
2. Endapo kutakuwa na tatizo lolote la kiafya mwanafunzi atatakiwa kutoa taarifa kwa mwalimu wa zamu, mwalimu wa darasa, kwa matron wa shule, mwalimu mlezi n.k. mwanafunzi harusiwi kutunza dawa yoyote darasani. Dawa zote zitunzwe kwa matroni au mwalimu wa afya.
3. Mwanafunzi mwenye matatizo lazima aufahamisha uongozi wa shule, mara afikapo shuleni.

h. USAFI

Kila mwanafunzi azingatie usafi kama ifuatavyo:

1. Usafi wa mwili.
2. Usafi wa mavazi.
3. Kushiriki usafi wa chumba cha darasa anamosomea.
4. Kushiriki usafi wa vyoo kikamilifu.
5. Kushiriki kufanya usafi wa mazingira kikamilifu.

FOMU NAMBA 03

TAARIFA BINAFSI (IJAZWE KIKAMILIFU NA IRUDISHWE SHULENI SIKU YA KURIPOTI)

1. Jina lako kamili kama lilivyotumika darasa la saba:.....
Tarehe ya Kuzaliwa.....

2. Jina kamili la baba mzazi/mlezi:
Kazi yake.....
Anwani kamili ya baba mzazi/mlezi.....
Namba yake ya simu ya mkononi.....
Mahali anakoishi baba mzazi/mlezi: kijiji.....
Namba ya Kitambulisho cha Taifa (Namba ya NIDA).....

3. Jina kamili mama mzazi/mlezi.....
Kazi yake.....
Anwani kamili ya mama mzazi/mlezi.....
Namba yake ya simu ya mkononi.....
Mahali anakoishi mama mzazi/mlezi: kijiji.....
Namba ya Kitambulisho cha Taifa (Namba ya NIDA).....

4. Jina kamili na namba ya simu ya mtu wa karibu.....
Namba yake ya simu ya mkononi.....
Mahali anakoishi mlezi: Kijiji.....

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
OFISI YA RAIS TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA HALMASHAURI YA
WILAYA YA LIWALE
SHULE YA SEKONDARI MAKATA
FOMU YA KUKUBALI KUJIUNGA NA SHULE

1. Sehemu ya mwanafunzi

A. KUJIUNGA NA SHULE HII

Mimi ninakubali nafasi niliyopewa ya kidato cha kwanza mwaka.....katika Shule ya Sekondari ya Makata na nitafika shuleni bila kukosa. Ninaahidi kwamba nitatii na kuzingatia sheria zote za shule. Daima nitakuwa mwanafunzi mwenye bidii katika masomo na kazi za elimu ya kujitegemea.

B. KUTOSHIRIKI KATIKA MGOMO, FUJO NA MAKOSA YA JINAI

Mimimwanafunzi wa kidato cha kwanza,Ninaahidi mbele ya mzazi/mlezi na familia yangu kwa ujumla, kuwa sitashiriki au kuchochea fujo, mgomo na makosa ya jinai kwa muda wote niwapo shuleni na nyumbani nitakuwa raia mwema na mzalendo kwa shule na nchi yangu.

Saini tarehe

Anuani yangu ya kudumu ni

2. Sehemu ya mzazi/mlezi

Mimi ninakubali mtoto wangu kusoma katika Shule ya Sekondari ya Makata mwaka wa ninaahidi kumpatia mahitaji yote ya shule kama ilivyo katika maagizo ya kujiunga na shule. Aidha ninaahidi nitashirikiana na shule wakati wote kuona kuwa mwanangu anatekeleza wajibu wake kwa shule na taifa. Na nitafuatilia maendeleo yake kitaaluma, tabia na mwenendo wa nidhamu ya mtoto wangu nikishirikiana na walimu.

Anuani yangu na makazi ya kudumu ni

Namba ya simu.....

Iwapo nitapata uhamisho au kubadili makazi, ni lazima nitaijulisha shule kwa maandishi.

Saini Tarehe.....

MUHIMU: (Fomu hii irudishwe kwa Mkuu wa Shule ikiwa imejazwa)

MEDICAL EXAMINATION FORM

Makata Secondary School,
P.O.Box 180,
LIWALE.

To
THE MEDICAL OFFICER,

.....
.....
.....

Please examine.....

As to her fitness for pursuing further education at this school,

- 1.Haemoglobin
- 2.P.V. Bleeding
- 3.(a) Sight defect (b)
Hearing.....
- 4.Blood Pressure.....
- 5.Urine for Sugar and Pregnancy test.....
- 6.Stool for routine examination.....
- 7.Asthma.....
- 8.Skin diseases.....
- 9.Leprosy
10. Epilepsy.....
11. Pulmonary tuberculosis.....
12. Deformity.....
13. Mental Problem.....
14. Comments.....

MEDICAL CERTIFICATE

(To be completed by the Medical Officer)

I have examined the above named and consider that she/he is mentally and physically fit for studies.

Signature **Date**

Designation **Station**

NB: (Fomu hii irudishwe Kwa Mkuu wa Shule ikiwa imejazwa)