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 TAARIFA YA IDARA YA ARDHI NA MALIASILI KWA KIPINDI CHA 

KUANZIA OKTOBA HADI DESEMBA 2016/2017 

 

Kaimu Mkuu wa Idara ya Ardhi na Maliasili aliwasilisha taarifa ya utekelezaji wa 

Idara ya Ardhi na Maliasili kwa kipindi  cha robo ya pili  Oktoba  – Disemba, 2016. 

Taarifa ilieleza kuwa  Idara ya Ardhi na Maliasili ina jumuisha sehemu 5 ambazo ni:  

Ardhi Utawala, Upimaji na Ramani,   Mipango Miji, Misitu na Wanyamapori. Katika 

kipindi Oktoba – Disemba, 2016,Idara ilijishughulisha na kazi mbalimbali kama 

zilivyooneshwa kwenye taarifa za kila Sehemu. 

 
            
2.0. UTEKELEZAJI WA SHUGHULI ZA SEHEMU 
 

2.1 SEHEMU YA ARDHI UTAWALA, UPIMAJI NA RAMANI, MIPANGO 

MIJI NA UTHAMINI 

Taarifa ilieleza kuwa kwa kipindi cha Oktoba – Disemba 2016, Sekta ya Ardhi 

imetekeleza shughuli mbalimbali kama ifuatavyo:- 

2.1.1 UKUSANYAJI WA KODI YA ARDHI  

   Makusanyo ya kodi ya Ardhi Octoba – Decemba, 2016 

Na MWEZI KIASI (Tshs) 

1 Octoba 6,871,114.00 

2 Novemba 3,726,920.00 

3 Desemba  15,081,270.00 

                                Jumla                                          

25,679,304.00 

 

2.1.2 MAKUSANYO YA MAPATO YA GHARAMA ZA UPIMAJI VIWANJA  

Taarifa ilieleza kuwa kati ya wananchi walioneshwa viwanja, baadhi yao wamefika 

ofisi ya Ardhi na kupewa gharama halisi za kiwanja husika na baadae kwenda Benki 

kulipia sehemu ya garama ya viwanja husika. Kwa kipindi cha Ockoba – 

Disemba,2016 Jumla ya Tshs. 89,228,624/= zimekusanywa kama mapato ya 

Halmashauri kutokana na gharama za upimaji na fidia katika eneo la Nangando na 

Likongowele.Mapato hayo tayari yameshaingizwa kwenye akaunti ya Halmashauri.  
 

 Makusanyo yatokanayo Na malipo ya viwanja Kwa kipindi cha Octoba – Decemba, 

2016 

Na MWEZI KIASI (Tshs) 

1 Octoba 6,593,094.00 

2 Novemba 7,845,750.00 

3 Desemba  74,789,780.00 

 Jumla 89,228,624.00 
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2.1.3 KUFANYA TATHIMINI YA MALI ZA WANANCHI KATIKA ENEO LA 

NANGANDO 
Taarifa ilieleza kuwa zoezi la Ukaguzi mashamba ya mikorosho ya wananchi kwa ajili 

ya fidia katika eneo la Mitambo ya kuzalisha umeme wa TANESCO liwale 

limefanyika. Jumla ya mashamba 12 ya wanannchi yamefanyiwa uthamini wa fidia. 

Aidha Taarifa ya uthamini ya Mali za wananchi tayali imeandaliwa na inasubiri 

kupelekwa Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi kwa ajili ya 

kuidhinishwa na Mthamini Mkuu wa   serikali. 
 

2.1.4 KUFANYA MKUTANO NA  WANANCHI KATIKA KIJIJI CHA 

MUNGURUMO 

Taarifa ilieleza kuwa Mkurugenzi na timu ya Wataalamu walifika katika maneo ya 

Mungurumo na  kufanya mikutano ya  uhamasishaji katika maeneo ambayo upimaji 

unatarajiwa kufanyika. Katika mkutano huo viongozi wa vitongoji waliagizwa 

kuwatambua wakazi waliopo kwenye maeneo ambayo tunatarajia kupima viwanja na 

kubainisha kati ya wale waliouziwa vipande vya ardhi na wamailiki wa mashamba. 

Baada kutambuliwa Ofisi ya ardhi inatarajia kuanza kufanya uhakiki wa wakazi hao ili 

zoezi la upimaji lifanyike. 
 

2.1.5 KUFANYA UHAKIKI WA WAFANYABIASHARA AMBAO 

WANAFANYA BIASHARA KATIKA ENEO LINALOZUNGUKA UWANJA 

WA MPIRA(“ENEO LA ZEIN”) 

Taarifa ilieleza kuwa Tarehe 15.12.2016 zoezi la uhakiki wa wafanyabiashara wote 

ambao wanafanya biashara katika eneo Uwanja Wa Mpira (“Eneo La Zein”) 

lilifanyika.Lengo la uhakiki huo ni kiwatambua wafanyabiashara hao ili waweze 

kupewa kipaumbele katika ugawaji viwanja mara baada ya zoezi la upimaji 

litakapokamilika jumla ya wafanyabiashara wapatao 148 walihakikiwa. 
 

2.1.6 KUTAYARISHA HATI MILIKI ZA VIWANJA ZA MUDA MREFU. 
Taarifa ilieleza kuwa Rasimu za Hati miliki za viwanja za muda mrefu 45  

zimeandaliwa, hati hizo  zitapelekwa kwa Kamishina wa Ardhi msaidizi wa Kanda ya 

Kusini kwa ajiliya kuidhinisha  na kusajiliwa na Msajili wa Nyaraka.  
  
2.1.7 KUTATUA MIGOGORO YA ARDHI 

2.1.7.1 MGOGORO WA MPAKA KATI YA KIJIJI CHA TURUKI NA 

LIKOMBORA. 

Taarifa ilieleza kuwa tulipokea barua kumb Na.LIK/H/K/01 ya tarehe 15.09.2016 ya  

kuwepo kwa mgogoro wa mpaka kati ya  Kijiji cha Turuki na Likombora, na chanzo 

cha mgogoro huo ilikuwa ni eneo ambalo lilijengwa mnara wa simu wa mtandao wa 

Airtel. Kampuni ya Airtel walifika katika kijiji cha Turuki na kubaini eneo kwa ajili ya 

ujenzi wa Mnara husika, na baadae wahusika wakaingia mkataba na Kijiji cha Turuki 

kama wamiliki  wa eneo hilo. Hata hivyo upande wa Kijiji cha Likombora wakaanza 

kudai kuwa mnara huo upo upande wa Kijiji chao na siyo kijiji cha Turuki, ndipo 

wakaomba msaada wa wataalamu toka Wilayani kwa lengo la kupata ufumbuzi wa 

suala hili. 

Tarehe 4.10.2016, Timu ya wataalam kutoka wilayani ilifika katika kijiji cha Turuki 

kwa lengo la kupata suluhu ya mgogoro huo, Halmashauri za vijiji husika 

zilikutanishwa na kujadili juu ya Mgogoro uliopo. Aidha wataalamu waliwafahamisha 
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njia ambayo ingetumika katika kubaini ni upande gani wa kijiji ambao mnara huo 

umejengwa. Kutachukuliwa (Jira) Coordinate katika eneo palipojengwa Mnara  na 

baadae zitaiingizwa kwenye ramani za vijiji husika ambayo ipo katika computa na jibu 

litapatikana. 

Baada ya kikao hicho Wataalamu  pamoja na wawakilishi wa pande zote mbili 

walifika katika eneo palipojengwa mnara na kuchukua jira (coordinates) kwa 

kuzunguka pande zote nne za mnara huo,na  ziliingizwa katika ramani ya vijiji hivyo 

na kuonesha  kuwa mnara huo umejengwa katika kijiji cha Likombola na sio kama 

ilivyodhaniwa hapo awali. Mwisho pande zote mbili zilielekezwa na kuelewa. 
 

2.1.7.2 UTATUZI WA MGOGORO KATI YA KIJIJI CHA NAMBINDA NA 

MLEMBWE 

Taarifa ilieleza kuwa tarehe 27.10.2016 Mh Mkuu wa Wilaya, Mkurugenzi pamoja na 

Wataalamu walifanya ziara katika kijiji cha Mlembwe na Nambinda. Pande mbili 

zilikutanishwa na kujadili juu ya Mgogoro huo. Chanzo cha mgogoro huo ni madai 

kwa upande wa Mlembwe  kwamba  hakukua na makubalino ya mpaka kati ya vijiji 

hivyo, kwa upande  wa kijiji cha Nambinda wao wanasema kulikuwa na makubalino 

ambayo yalibainisha mipaka kati ya pande zote mbili. Hata hivyo kwa mujibu wa 

muhtsari wa kikao cha tarehe 05.11.2008 mipaka ya vijiji husika ilijadiliwa na 

kuainisha. Hivyo wajumbe walielekezwa kuridhia muafaka huo wa tarehe 05.11.2008.  

Sababu zinazopelekea migogoro hii kutokea ni pamoja faida zinazotokana na 

uwekezaji katika rasilimali zilizopo kwenye vijiji husika, kijiji kimoja kinapokosa 

manufaa ndipo kinaanzisha mgogoro. Sababu nyingine zimetokana na   kutopima kwa 

wakati vijiji ambavyo vimegawanyika mara baada ya Kitongoji ndani ya kijiji kukua 

na kuwa kijiji. 
 

2.1.7.3 UTATUZI WA MGOGORO KATI YA KIJIJI CHA KIPELELE NA 

NGUMBU 

Taarifa ilieleza kuwa Tarehe 30.6.2016, Timu ya Wataalam ilikutana Kibutuka na 

pande mbili zenye Mgogoro kwa lengo la kupata suluhu ya mgogoro wa Mpaka kati 

ya Kijiji cha Kipelele na Ngumbu. Pande mbili zilikutanishwa na kujadili juu ya 

Mgogoro huo. Chanzo cha mgogoro huo ni madai kwa upande wa Kipelele kwamba 

hawautambui mpaka kati yake na Kijiji Ngumbu. Hata hivyo siku hiyo muafaka 

haukupatikana, hii ilitokana na madai toka upande wa kijiji cha Kipelele kudai Kijiji 

cha Mirui nacho kishirikishwe kama shahidi katika utatuzi wa mgogoro huo, pia 

wanakijiji walidai kwamba hawana imani na ramani itakayotumika katika utatuzi wa 

mgogoro huo. Hata hivyo ilipangwa siku nyingine kwa ajili ya kupata suluhu ya 

Mgogoro huo. 
 

2.2 SEHEMU YA MISITU 

Taarifa ilieleza kuwa katika kipindi Julai- Septemba, 2016, sehemu ya misitu kwa 

kushirikiana na Wadau wengine imetekeleza shughuli mbalimbali zinazolenga 

uhifadhi wa rasilimali za misitu katika maeneo ya Wilaya kama zifuatavyo: 

I. Kusimamia uvunaji na ukusanyaji wa mapato yanatokanayo na mazao ya misitu 

kwa upande wa Serikali kuu, Halmashauri na Vijiji. 

II. Kufanya doria kudhibiti uvunaji holela wa mazao ya misitu. 
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III. Kupitisha mipango ya usimamizi wa misitu na sheria ndogo kwenye vijiji 8 na 

Mipango ya matumizi bora ya ardhi kwenye vijiji 5. 

IV. Kuhamasisha shughuli za upandaji miti. 

V. Kusaidia vijiji kuchakata mazao ya misitu katika misitu yao kupata faida zaidi. 
 

2.2.1. KUSIMAMIA UVUNAJI WA MAZAO YA MISITU NA UKUSANYAJI 

WA MADUHULI 

2.2.1.1. KUSIMAMIA UVUNAJI WA MAZAO YA MISITU 

Taarifa ilieleza kuwa katika kipindi husika, Wataalamu wa misitu kwa kushirikiana na 

Halmashauri za vijiji kupitia Wajumbe wa Kamati za Maliasili, walisimamia uvunaji 

wa mazao ya misitu katika maeneo yao ya vijiji. Jumla ya leseni 32 za kupasua mbao / 

kuvuna magogo ya miti mchanganyiko zenye mita za ujazo 808 zikiwa na thamani ya 

Tzs. 184,942,140/-zilitolewa katika maeneo ya vijiji kumi (10). 

 

 

 

 

 

 
 

Jedwali Na. 3. Orodha ya leseni zilizotolewa kipindi cha Julai hadi Septemba 2016. 

NA

. 

ENEO LA 

UVUNAJI 

IDADI YA 

LESENI 

UJAZO 

WA 

LESENI(

M
3
) 

AINA YA MITI 

ILIYOVUNWA 

THAMANI YA 

LESENI (TZS) 

1. Mirui 6 170.00 Mninga/Mkongo 40,038,400.00 

2. Barikiwa 3 65.00 Mninga/Mkongo 15,308,800.00 

 
Barikiwa 1 30.00 Msekeseke/Paurosa 7,065,600.00 

3. Kikulyungu 3 69.00 Mninga/Mkongo 16,250,880.00 

 
Kikulyungu 1 30.00 Msekeseke/Paurosa 7,065,600.00 

4. Mkutano 4 100.00 Mninga/Mkongo 23,552,000.00 

5. Kimambi 4 87.00 Mninga/Mkongo 20,490,240.00 

6. Ndunyungu 1 26.00 Mtondo 4,592,700.00 

7. Ndapata 3 100.00 Mninga/Mkongo 23,552,000.00 

8. Chimbuko 1 30.00 Mtondo 5,299,200.00 

 
Chimbuko 3 65.00 Mninga/Mkongo 15,308,800.00 

9. Luwele 1 16.00 Mninga/Mkongo 3,768,320.00 

10. Darajani 1 20.00 Msufi pori 2,649,600.00 

 JUMLA 32 808 
 

184,942,140.00 
 

 Pamoja na leseni zilizotolewa, kulikuwa na hati za madai zilizotolewa kwa ujazo wa 

ziada wa mbao na magogo wa mita za ujazo 227.97. Hivyo jumla ya mita za ujazo 

1,035.97 za miti mchanganyiko zilivunwa katika kipindi hiki. 
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 Aidha katika kipindi hiki, vijiji vilivyokamilisha mchakato wa Usimamizi Shirikishi 

wa Misitu vilitoa leseni za uvunaji wa mbao na magogo katika misitu yao ya vijiji. 

Jumla ya leseni 5 zenye ujazo wa mita 118 na thamani ya shilling 27,791,360/- 

zilitolewa.  

NA ENEO LA 

UVUNAJI 

(KIJIJI) 

IDADI 

YA 

LESENI 

UJAZO 

WA 

LESENI(M
3
 

AINA YA MITI 

ILIYOVUNWA 

THAMANI 

(TZS) 

1. Nahoro 2 40 Mkongo na 

Mninga 

9,420,800.00 

2. Nangano 1 17 Mkongo na 

Mninga 

4,003,840.00 

3. Kitogoro 1 41 Mkongo na 

Mninga 

9,656,320.00 

4 Mtawatawa 1 20 Mkongo na 

Mninga 

4,710,400.00 

 JUMLA    27,791,360.00 
 

2.2.1.3. KUKUSANYA WA MAPATO YA SERIKALI KUU NA 

HALMASHAURI YA WILAYA 

Taarifa ilieleza kuwa Sambamba na utoaji wa leseni na hati za madai za kuvuna miti 

na magogo, mapato mengine yaliyokusanywa yalitokana na ada za usajili wa biashara 

ya mazao ya misitu, fomu za maombi ya usajili na leseni, vibali vya kusafirishia 

mazao ya misitu, tozo za samani za mazao ya misitu na mkaa.  

Jumla ya shillingi Millioni mia mbili sabini na nane  mia  mbili ishirini na tatu elfu 

mia sita kumi na tatu  na senti ishirini na tano (278,223,613.25) zilikusanywa katika 

kipindi hiki. Kati ya fedha hizo Tzs. 244,597,794/- ni makusanyo ya Wakala wa 

Huduma za misitu Tanzania, Tzs 15,240,078/- ni asilimia 5 ya ada ya upandaji miti na 

Tzs. 18,385,741.25 ni asilimia 5 ya ushuru wa Halmashauri  
 
 

 

 
 

 

Jedwali Na. 4. Makusanyo ya mapato yatokanayo na mazao ya misitu kipindi cha 

Julai hadi Septemba, 2016, 

MWEZI MAPATO YA 

SERIKALI KUU 

(TFS – TZS.) 

ADA YA 

UPANDAJI 

MITI (TaFF- 

TZS.) 

MAPATO YA 

HALMASHAUR

I (TZS.) 

JUMLA YA 

MAPATO 

(TZS.) 

OKTOBA 103,577,553.00 7,778,299.00 7,120,524.00 118,476,376.00 

NOVEMBA 58,652,330.00 3,578,264.00 5,809,041.25 68,039,635.25 

DISEMBA 82,367,911.00 3,883,515.00 5,456,176.00 91,707,602.00 

JUMLA 244,597,794.00 15,240,078.00 18.385,741.25 278,223,613.25 

 

2.2.2. KUFANYA DORIA NA UUZAJI WA MAZAO YA MISITU 

YALIYOTAIFISHWA. 

2.2.2.1 KUFANYA DORIA  
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Taarifa ilieleza kuwa katika kipindi hiki, doria zimefanywa na watumishi wa TFS 

Wilaya katika maeneo ya vijiji vya Mtawatawa, Kimambi, Naujombo, Kiangara, 

Kichonda, Ndunyungu, Nangano na Nyera. Jumla ya mbao mchanganyiko 490 

zimekamatwa na kuhifadhiwa maeneo ya Selous. 

 Katika kipindi hiki Idara ya Maliasil ilifanya doria katika maeneo mbalimbali ya 

misitu kama ifuatavyo: 

Tarehe 17 - 18.10.2016, doria ilifanyika katika msitu wa kijiji cha Mtawatawa ambapo 

jumla ya mbao 736 mchanganyiko za Mkongo, Mninga na Msufi pori zilikamatwa. 

Kati ya mbao hizo, vipande 292 zilikamatwa na Watumishi wa Idara ya Misitu na 

zimehifadhiwa Bomani. Mbao zingine 444 zilikamatwa na Wanakijiji wenyewe na 

kuzihifadhi kijijini. 

Mtuhumiwa wa uhalifu huo ni Ndg. Donald Mboya (Mangi) ambaye awali alikuwa ni 

mteja halali katika uvunaji wa mazao ya misitu katika kijiji hicho. Mbao zote 

zimetaifishwa na mtuhumiwa ametozwa faini kwa makosa yake na kunyang’anywa 

vifaa vilivyotumika. 

Tarehe 16 na 18.12.2016, doria nyingine ilifanyika katika msitu wa kijiji cha 

Nanjegeja ikiongozwa na Watumishi wa Idara ya Maliasili. Katika doria hiyo mbao 14 

za msufi, magogo 7 na mti 1 ulioangushwa tayari kwa maandalizi ya kulengetwa 

vilikamatwa katika eneo la msitu wa Nanjegeja na magogo 4 yalikamatwa eneo la 

msitu wa kijiji cha Turuki. Uhalifu umefanywa na Zubeda Robert Kigogo aliyepewa 

kibali na Halmashauri ya kijiji cha Nanjegeja kuvuna mbao 300 za ujenzi bila kufuata 

taratibu za Kisheria.  

Mtuhumiwa ametaifishiwa mali zote alizotumia katika uvunaji na kutozwa faini 

pamoja na kurudisha gharama za doria. Jumla ya shillingi 1,805,000/- zimelipwa 

Halmashauri ya Wilaya Liwale. 

2.2.2.2 KUUZA MAZAO YA MISITU YALIYOTAIFISHWA 

Taarifa ilieleza kuwa Mnada haujafanyika kwa mbao zilizokamatwa na TFS. 

Katika kipindi hiki, mauzo ya mbao zilizokamatwa katika misitu ya vijiji yalifanyika 

kama ifuatavyo: 

 Kijiji cha Nangano kiliuza mbao 151 za msufi pori na kupata shillingi 

2,733,100/- 
 Kijiji cha Mtawatawa kiliuza mbao za Mkongo, Mninga na Msufi na kupata 

kama mapayo ya kijiji shillingi 6,692,940/- 
 

2.2.3. KUSAIDIA VIJIJI KUCHAKATA MAZAO YA MISITU VYENYEWE 

KUONGEZA THAMANI    

         YA MAZAO YA MISITU. 

Taarifa ilieleza kuwa kupitia Mpango wa Usimamizi wa Misitu wa jamii, LIMAS na 

MCDI imesaidia kwa majaribio vijiji 2 vya Litou na Mikunya kuchakata mazao ya 

misitu vyenyewe na kuuza mbao. Mradi umeviwezesha vijiji kukata leseni ya biashara, 

usajili na usajili wa eneo la kuuzia (Timber Yard) 

Kwa kuanzia kila kijiji kilichakata mita za ujazo 71 za Mninga na Mkongo kwa 

kutumia mashine za Ding Don.   

Kijiji cha Litou kiliuza jumla ya mbao 481 kwa mteja aliyeitwa James Rafael Wapalila 

kwa thamani ya shillingi 18,070,000/- na  

Kijiji cha Mikunya kiliuza jumla ya mbao 598 kwa Hassani Tengeneza na kujipatia 

shillingi 21,241,000/- 
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2.2.4 KUPITISHA MIPANGO NA SHERIA NDOGO ZA USIMAMIZI 

SHIRIKISHI WA MISTU NA  
       

 MATUMIZI BORA YA ARDHI. 

Tarehe 16.11.2016, Baraza la Madiwani lilipitisha Mipango ya Usimamizi wa Misitu 

na Sheria ndogo za vijiji 8 vya Ngunja, Ngongowele, Mikuyu, Mihumo, Likombora, 

Turuki, Kiangara na Kibutuka na Mipango na Sheria ndogo za Matumizi Bora ya 

Ardhi katika vijiji 5 vya Ngongowele, Mikuyu, Darajani, Mihumo na Kiangara. 

Hatua inayofuata ni kusainiwa kwa Sheria ndogo za Usimamizi wa Misitu na 

Matumizi Bora ya Ardhi na Mkurugenzi Mtendaji na Mwenyekiti wa Halmashauri 

kwa hatua nyingine. 
 

2.2.5 KUHAMASISHA SHUGHULI ZA UPANDAJI MITI  
Katika kipindi hiki shughuli za kuhamasisha kampeni ya upandaji miti zilifanyika. 

Miongoni mwa shughuli zilizofanyika ni kama ifuatavyo: 

 Kuangalia maendeleo ya vikundi ambavyo msimu wa mwaka 2015/16 vilipewa 

mafunzo ya bustani na kugawiwa vifaa vya kukuzia miche ya miti. 

 Kuhamasisha shughuli za ukuzaji wa miche ya miti na upandaji miti katika 

vikundi vilivyoonesha mwamko wa mafanikio na kuendeleza hamasa kwa 

baadhi ya shule za sekondari na msingi. 

 Ununuzu wa vifaa vya bustani, mbegu na viriba vya kukuzia miche ya miti na 

kuvisambaza kwenye vikundi na kwenye mashule. 

 Kufanya mafunzo ya kutunza na kukuza bustani za miche ya miti kwenye shule 

za sekondari za R.M.Kawawa, Liwale, Barikiwa, Milina, Anna Magowa, 

Nikodemas Banduka na Mihumo, shule ya msingi Kambarage na vikundi vya 

mazingira vya Barikiwa, Naluleo na Liwale (Nangando). 
 

2.3. SEHEMU YA WANYAMAPORI  

Taarifa ilieleza kuwa katika kipindi hiki, sehemu ya wanyamapori ilijishughulisha na 

kazi zilizolenga kutatua kero za wananchi katika kudhibiti wanyamapori wakali na 

hatari kwa Maisha ya binadamu. Leseni za uwindishaji wa kienyeji zimesitishwa kwa 

miaka miwili. 
 

 2.3.1. KUDHIBITI WANYAMAPORI WAKALI NA HATARI KWA MAISHA 

YA  

         BINADAMU. 

Taarifa ilieleza kuwa katika kipindi cha Oktoba - Disemba, 2016 hali ya wanyama ni 

kama inavyooneshwa kwenye majedwali yafuatayo: 
 

 Wanyama waharibifu wa mazao. 

Tarehe Kijiji Aina ya 

mnyama 

Uharibifu 

uliofanyika 

Hatua 

zilizochukuliwa 

02.11.2016 Barikiwa Tembo Kuliwa mashamba ya 

korosho Tandamanga 

Askari walikwenda na 

kuwafukuza 

08.11.2016 Barikiwa Tembo Mashamba ya 

korosho Tandamanga 

Askari walienda na 

kuwafukuza  
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 Wanyama wakali kwa maisha ya binadamu 
Tarehe Kijiji Aliyeua

wa 

Aliyejeru

hiwa 

Jinsi

a 

Um

ri 

Kabila Mnyama 

aliyehusi

ka 

Hatua 

zilizochukuliwa 

01.11.2016 Mirui Hakuna Hakuna - - - Simba Askari wameenda 

simba hakuonekana 

25.11.2016 Kipelel

e 

Hakuna Shazil 

Zuberi 

Limoge 

Me 17 mngind

o 

Chui Askari walikwenda 

na chui ameuawa 

na wananchi. 
 

     Jedwali Na.7. Hali halisi ya risasi hadi tarehe 31, Disemba, 2016 

 

Na 

 

AINA YA 

RISASI 

 

SALIO 

ANZIA 

(01.10.2016) 

RiSASI 

ZILIZONUNULIWA 

(01.10.2016-

31.12.2016) 

RISASI 

ZILIZOTUMIK

A (01.10.2016-

31.12.2016) 

SALIO. 

31.12.2016 

1 458 mm 2 0 0 2 

2 375 mm 5 0 0  5 

3 303 mm 15 0 13 2 

4 30.06 mm 65 0            0 65 

5 SHOT GUN 102 0 0 102 

6 22 HONET 34 0 0 34 

7 SAR 0 0 0 0 

8 404mm 0 0 0 0 

9 Bastola 6 0 0 6 

 Jumla 229 0 13 216 
 

NB: Bado risasi 25 zipo kituo cha Polisi Kilwa) 

Bunduki na risasi zilizo polisi Kilwa 

Na. Jina la Askari Ainaya 

Bunduki 

Idadi ya risasi Maelezo 

1. Abdallah Namwewe 30.06 15 Zipo Polisi 

Kilwa 

2. Abdallah Namwewe 303 10 Zipo polisi 

Kilwa 

 Jumla  25  
 

2.3.2 TAARIFA YA UWINDAJI JUMUIYA YA MAGINGO 

Taarifa ilieleza kuwa Tarehe 21.10.2016, Jumuiya ya Magingo imempokea 

Mwindishaji toka Kampuni ya “White Lion”kuwinda kwenye kitalu cha Hokororo 

kwa kibali Na. 2003759 toka Wizara ya Maliasili na Utalii (Idara ya Wanyamapori) 

kwa ajili ya kuwinda wanyama saba kama ifuatavyo: Nyati 2, Nyumbu 2, Kongoni 1, 

Punda milia 1 na Swala 1. 
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Mtumishi aliyesimamia uwindishaji huo ni Ndg. Zuberi Kinderu toka Halmashauri ya 

Liwale. Tarehe 15.12.2016, Jumuiya ya Magingo imempokea Mwindishaji aitwae 

Salimu Mohamed Salimu aliyepelekwa Kitalu cha Hokororo na Kampuni ya ‘White 

Lion’ kwa leseni Na. 2003826 iliyotolewa na Wizara ya Maliasili. Wanyama 

walioruhusiwa kuwindwa ni 3, ambao ni Palaala 1, Pofu 1 na Chui 1. Aliyesimamia 

uwindaji huo ni Mtumishi Zuberi Kinderu. 

3.0.CHANGAMOTO ZINAZOIKABILI IDARA 

1. Ukosefu wa watumishi katika sehemu za   Wanyamapori, Upimaji na Ramani. 

2. Uvamizi wa wanyamapori hususani Tembo,  katika maeneo ya mashamba.  

3. Ukataji wa misitu kwa kilimo cha ufuta na uchomaji misitu moto. 
 

 
 

 

4.0. MIKAKATI YA KUKABILIANA  NA CHANGAMOTO 

 Kutoa elimu  kwa jamii  kuhusu madhara ya uchomaji  moto wa misitu na 

mapori. 

 Kutoa elimu juu ya kilimo kinachozingatia mbinu za kitaalamu. 

 Kuendelea kuwasiliana na idara Kuu ya Utumishi wa Umma kwa lengo la 

kupata watumishi wapya. 
 

Katika kujadili taarifa hiyo yafuatayo yalijitokeza:- 
 

i.Hati Milki 

Mjumbe mmoja alitoa hoja ya kutaka kujua katika Wilaya ya Liwale kuna watu 

wangapi wenye Hati Milki 

Hoja hiyo ilijibiwa kuwa kwa sasa idadi halisi hakuna ila itafanyiwa kazi na 

kuwasilishwa kikao kijacho. Hata hivyo ilielezwa kuwa watu wengi hawataki kulipia 

hati milki na wengine wamejenga kwenye maeneo yasiyo na Ramani. 
 

ii.Uvunaji wa Mazao ya Misitu 

Mjumbe mmoja alitaka kujua utatibu wa kuvuna mazao ya misitu kwani kuna wengine 

wanavuna miti ambayo haipo kwenye Leseni 
 

Maelezo yalitolewa Ofisi bado haipokea changamoto hiyo na kwamba waombaji 

wanapoomba kuvuna mazao ya misitu wanapewa leseni kulingana na maombi yao. 

 

 PENDEKEZO LA KUBADILI MATUMIZI YA KIWANJA CHA MAKABURI  

MATUMIZI YA OFISI YA TRA NA MAHAKAMA LIWALE 

Kumekuwepo na mahitaji viwanja kwa ajili ya matumizi ya ofisi katika maeneo ya ya 

Mjini Liwale. Kwa wakati tofauti tumepokea maombi ya viwanja kwa ajili Matumizi 

ya Ofisi toka katika taasisi mbalimbali za serikali,viwanja vinavyoitajika ni vile 

vilivopo  katika maeneo ambayo ni rahisi kufikia. Eneo husika lilipangwa kwa 

matumizi ya makaburi hata hivyo lipo karibu na makazi ya watu na linaweza kutumika 

kwa matumizi ya ofisi. Lipo eneo lingine ambalo lilipangwa na kupimwa kwa 

matumizi ya makaburi maeneo ya Nangando,Hivyo kulibadili eneo hili hakutaathili 

maitaji ya maeneo kwa ajili ya kuzikia. 
 

PENDEKEZO 
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Baada ya maelezo hayo yaliwasilishwa  mapendekezo ya kubadili matumizi ya eneo 

tajwa toka matumizi ya makabuli kuwa matumizi ya ofisi . Mara baada ya kufanyiwa 

marekebisho eneo husika litagawanywa kwa matumizi ya ofisi mbalimbali na hivyo 

kukizi maitaji ya ofisi kwa sasa. 
 

Baada ya mjadala wajumbe walipitisha pendekezo la kubadili matumizi ya Kiwanja 

cha Makaburi  matumizi ya ofisi ya TRA na Mahakama Liwale ili liwasilishwe 

kwenye Mkutano wa Baraza la Hlmashauri kwa maamuzi 

                                              

Naomba kuwasilisha 
 


